Niên hạn sử sụng xe ô tô và ô tô tải tại Việt Nam

       Hiện nay ở vùng nông thôn, vùng sâu vùng xa giữa các khu vực sâu xa, thì tình trạng xe ô tô và ô tô tải hết niên hạn sử dụng vẫn  tham gia giao thông

Theo Nghị định 95/2009/NĐ-CP quy định niên hạn sử dụng xe ô tô chở hàng và xe ô tô chở người niên hạn sử dụng xe ô tô được quy định như sau:

Niên hạn sử dụng xe ô tô:

Không quá 25 năm với ô tô tải; ô tô chở người quá niên hạn sử dụng được chuyển đổi thành ô tô chở hàng; ô tô chở hàng chuyển đổi thành ô tô chuyên dùng; và ô tô chuyên dùng, ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi (kể cả chỗ người lái) chuyển đổi thành ô tô chở hàng.

Không quá 20 năm với ô tô chở người từ 10 chỗ ngồi trở lên; và ô tô chở người chuyên dùng chuyển đổi thành ô tô chở người dưới 9 chỗ ngồi (kể cả chỗ người lái).

Không quá 17 năm với ô tô chở người chuyển đổi công năng, ô tô chở hàng đã chuyển đổi thành ô tô chở người trước ngày 1/1/2002.

Không có niên hạn sử dụng với ô tô chở người dưới 9 chỗ ngồi (kể cả người lái), ô tô chuyên dùng, xe rơ-moóc và sơ-mi rơ-moóc

Xử phạt nếu vẫn lưu hành xe quá niên hạn sử dụng như thế nào?

Theo điểm b khoản 5 Điều 16 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, hành vi điều khiển xe quá niên hạn sử dụng tham gia giao thông  thì bị phạt tiền từ 4.000.000 đến 6.000.000 đồng.

Chúc các bạn lái xe an toàn.

Hotline: 0932 072797 – Mr Đinh Lăng

Hyundai 3S Việt Nhân – Đại lý Hyundai Chính Hãng.

Ðịa Chỉ: 368A, Quốc lộ 51, P An Hòa, Biên Hòa, Đồng Nai.